(फोटो सौजन्य - अकाउंट)
मुंबईतील समष्टी कला आणि साहित्य महोत्सवात जावेद अख्तर यांना नामदेव ढसाळ समष्टी पुरस्कार प्रदान करण्यात येणार आहे. हा कार्यक्रम ११ आणि १२ एप्रिल रोजी मध्य मुंबईतील भायखळा येथील अण्णाभाऊ साठे सभागृहात पार पडणार आहे. जावेद अख्तर हे देशातील प्रसिद्ध कवी, गीतकार आणि पटकथालेखक आहेत. ज्याचा खूप मोठा चाहता वर्ग आहे.
जावेद अख्तर यांना सन्मानित केले जाणार आहे.
समष्टी फाउंडेशनने अलिकडेच जावेद अख्तर यांना नामदेव धळसा समष्टी पुरस्कार देण्याची घोषणा केली आहे. साहित्य आणि भाषेतील योगदानाबद्दल जावेद अख्तर यांना हा सन्मान देण्यात येणार आहे. जावेद अख्तर यांनी हिंदी चित्रपटांमध्ये उत्कृष्ट गाणी, कथा आणि संवाद लिहिले आहेत. भारतीय चित्रपटसृष्टीला पुढे नेण्यात जावेद साहेबांचे योगदान मोठे आहे. लेखक आणि गीतकार जावेद अख्तर यांना यापूर्वीही अनेक पुरस्कारांनी सन्मानित करण्यात आले आहे. त्यांनी लोकांच्या मनात एक वेगळे स्थान निर्माण केले आहे.
नामदेव ढसाळ महोत्सवाला आठ वर्षे पूर्ण
शुक्रवारी जावेद अख्तर यांना ज्या कार्यक्रमात सन्मानित केले जाणार आहे ते प्रसिद्ध मराठी कवी आणि दलित कार्यकर्ते नामदेव ढसाळ (१९४९-२०१४) यांच्या स्मृतिप्रीत्यर्थ आयोजित केला आहे. या वर्षी या महोत्सवाला आठ वर्षे पूर्ण होणार आहे. नामदेव ढसाळ यांचे खरे नाव नामदेव लक्ष्मण ढसाळ होते. ते मूळचे महाराष्ट्रात राहणारे होते. त्यांनी वांशिक अत्याचाराविरुद्ध कामे रचली. २०१४ मध्ये त्यांचे कर्करोगाने या प्रसिद्ध कवीचे निधन झाले. आणि संपूर्ण महाराष्ट्रात शोककळा पसरली. परंतु त्यांचे लेखन अजूनही चाहत्यांच्या मनात जिवंत आहे.
‘तू मुनमुन नहीं, तू Moon है…’ हे सौंदर्य नवे नाही पण दररोज नव्याने प्रेमात पाडते
यांनाही केले जाणार सन्मानित
जावेद अख्तर यांच्याशिवाय पत्रकार ज्ञानेश महाराव यांना सत्यशोधक पुरस्काराने सन्मानित करण्यात येणार आहे. आयपीएस अधिकारी संदीप तामगाडगे यांनाही नामदेव ढसाळ समष्टी पुरस्कार प्रदान करण्यात येणार आहे. याशिवाय पत्रकार राजू परुळेकर, डॉ. श्यामल गरुड, अमोल देवळेकर आणि अधिवक्ता दिशा वाडेकर यांचाही गौरव करण्यात येणार आहे. या सर्व लोकांनी कोणत्या ना कोणत्या प्रकारे समाज बदलण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे. त्यामुळे यांना त्यांचा मान देऊन पुरस्काराने सन्मानित करण्यात येणार आहे.