RSS वर उबाठा शिवसेनेचे गंभीर आरोप (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)
राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाच्या (RSS) १०० व्या वर्धापन दिनानिमित्त देशभरात विविध कार्यक्रमांचे आयोजन केले जात असताना, शिवसेनेच्या मुखपत्राने प्रश्न उपस्थित केले आहेत. उद्धव बाळासाहेब ठाकरे यांच्या सामनामधील अलीकडील एका लेखात आरएसएसच्या डीएनए आणि विचारसरणीबद्दल गंभीर प्रश्न उपस्थित केले आहेत. लेखात असा दावा केला आहे की राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाच्या राष्ट्रवाद आणि हिंदुत्वाच्या संकल्पनेचा पुनर्विचार करण्याची नितांत आवश्यकता आहे.
सामनाने असेही अधोरेखित केले की स्वातंत्र्यलढा आणि त्यानंतरच्या राष्ट्रनिर्मितीत आरएसएसची भूमिका नगण्य होती, तरीही आज ते स्वातंत्र्य आणि राष्ट्रवादावर भाषणे देत आहे. यामुळे असा प्रश्न उपस्थित होतो की आरएसएसची विचारसरणी आणि अजेंडा लोकशाही आणि वैयक्तिक स्वातंत्र्याचा आदर प्रतिबिंबित करते का?
कॉंग्रेस नेत्याची जीभ वळवळली! RSS चा दहशतवादी संघटना असा उल्लेख; BJP ने प्रत्युत्तर देत लाजच काढली
स्वातंत्र्यलढा आणि RSS ची भूमिका
सामनाच्या मते, भारताच्या स्वातंत्र्यलढ्यात आरएसएसचे योगदान जवळजवळ शून्य होते. स्वातंत्र्याच्या चळवळी आणि संघर्षांमध्ये आरएसएस कुठेही दिसत नव्हता, तरीही आरएसएस आणि त्याचे नेते स्वातंत्र्य आणि राष्ट्रवादावर भाषणे देण्याचा अधिकार असल्याचा दावा करतात. या लेखात असेही म्हटले आहे की “आरएसएसने पंतप्रधान मोदी आणि गृहमंत्री अमित शाह यांच्या राजवटीचे कौतुक करण्यासाठी भ्याड आणि भाडोत्री सैनिकांची मोठी फौज जमवली आहे, ज्यामध्ये मोहन भागवत यांचाही समावेश आहे.”
आरएसएस आणि ‘हिंदू राष्ट्र’चा अजेंडा
सामना यांनी असाही दावा केला आहे की आरएसएसचे खरे ध्येय भारताला ‘हिंदू पाकिस्तान’मध्ये रूपांतरित करणे आहे. हे साध्य करण्यासाठी, आरएसएस वैयक्तिक स्वातंत्र्य, लोकशाही आणि संसदेसारख्या संस्थांचा त्याग करण्यास तयार आहे. सरसंघचालक मोहन भागवत यांनी अलिकडेच झालेल्या विजयादशमी अधिवेशनात भाषण दिले, जे भाजपच्या भावनांना प्रतिध्वनीत करते. पत्रात म्हटले आहे की आरएसएसच्या शताब्दीनिमित्त अधिवेशनातून नवीन दिशा आणि मार्गदर्शन मिळेल अशी अपेक्षा होती, परंतु तसे झाले नाही.
उद्धव ठाकरेंचं दसरा मेळाव्याचं सडकं अन् नासलेलं भाषण…! भाजप नेत्यांची जिव्हारी लागणारी टीका
मोदी-शहा राजवट आणि आरएसएसची स्वप्ने
सामना यांनी मोदी-शहा राजवटीचे वर्णन आरएसएसच्या स्वप्नांची पूर्तता म्हणून केले आहे. पत्रात म्हटले आहे की, आरएसएसच्या श्रद्धेनुसार, राष्ट्रीय एकतेचा खरा अर्थ सहिष्णु हिंदूंपेक्षा धर्मांध आणि भ्रष्ट हिंदूंच्या राजवटीला मान्यता देणे आहे. या दृष्टिकोनानुसार, संघ भारताला ‘हिंदू राष्ट्र’ म्हणून स्थापित करण्याचा प्रयत्न करतो, जरी त्यासाठी लोकशाही मूल्यांचे आणि वैयक्तिक स्वातंत्र्यांचे उल्लंघन करावे लागले तरी.
RSS 100 वे वर्ष
सध्या राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघ आपले १०० वे वर्ष साजरे करत आहे आणि या निमित्ताने विविध ठिकाणी वेगवेगळ्या कार्यक्रमांची रेलचेल चालू आहे. राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघ सध्या आपली काय मतं आहेत आणि कशा पद्धतीने देशाला घडविण्यात वाटा आहे याबाबत सविस्तर सांगत असून देशातील अनेक जण या कार्यक्रमाला उपस्थिती लावत आहेत.