फोटो सौजन्य - ICC Cricket World Cup
महिला विश्वचषक 2025 काल सातवा सामना खेळवण्यात आला या सामन्यामध्ये दक्षिण आफ्रिकेच्या संघाने विश्वचषकाचा पहिला विजय नोदवला आहे. पहिल्या सामन्यामध्ये इंग्लडविरुद्ध दक्षिण आफ्रिकेच्या संघाची फारच निराशाजनक फलंदाजी राहिली होती. सर्व अटकळांना झुगारून देत, दक्षिण आफ्रिकेने आयसीसी महिला विश्वचषकात न्यूझीलंडला हरवून त्यांच्या उपांत्य फेरीच्या आशा जिवंत ठेवल्या. काही दिवसांपूर्वी इंग्लंडविरुद्ध फक्त ६९ धावांवर गारद झालेल्या दक्षिण आफ्रिकेच्या संघाचे सोमवारी पूर्णपणे वेगळेच चित्र दिसून आले.
सलामीवीर तझमिन ब्रिट्सने (१०१) धमाकेदार शतक झळकावले आणि सून लुस (नाबाद ८१) सोबत शतकी भागीदारी करून दक्षिण आफ्रिकेला सहा विकेट्सनी विजय मिळवून दिला. प्रथम फलंदाजी करताना, न्यूझीलंडने तीन बाद १८४ अशी मजबूत स्थिती पाहिली होती, परंतु त्यांनी शेवटच्या सात विकेट्स फक्त ४४ धावांच्या आत गमावल्या आणि ४७.५ षटकांत २३१ धावा केल्या. प्रत्युत्तरात, दक्षिण आफ्रिकेने विजयासाठी ४०.५ षटकांत चार बाद २३४ धावा केल्या.
Tazmin Brits’ blistering century ensured South Africa grabbed their first points of #CWC25 👌#NZvSA 📝: https://t.co/Vqec6HhfFl pic.twitter.com/UviUQ1ZYNy — ICC Cricket World Cup (@cricketworldcup) October 6, 2025
लक्ष्याचा पाठलाग करताना, दक्षिण आफ्रिकेची कर्णधार लारा वुलवार्ड (१४ धावा) तिसऱ्या षटकात बाद झाली. त्यानंतर ब्रिट्स आणि लुस यांच्यातील शतकी भागीदारीमुळे सामना एकतर्फी झाला. गेल्या पाच सामन्यांमधील ब्रिट्सचे हे चौथे शतक होते आणि एकूण सातवे शतक होते. तिच्या शेवटच्या चार डावांमध्ये तिने पाच, नाबाद १७१, नाबाद १०१ आणि नाबाद १०१ धावा केल्या आहेत. ती सर्वात कमी डावात (४१) ही कामगिरी करणारी फलंदाज ठरली. शतक झळकावल्यानंतर ब्रिट्सला ली ताहुहूने बाद केले. तिने ८९ चेंडूत १५ चौकार आणि एका षटकारासह १०१ धावा केल्या.
भारतीय संघातून वगळल्यानंतर करुन नायरला मिळाली या संघामधून खेळण्याची संधी! झाली मोठी घोषणा
ब्रिट्स आणि लुस यांनी दुसऱ्या विकेटसाठी १५९ धावांची भागीदारी केली. २०२५ मध्ये ब्रिटीशांनी पाचव्यांदा शतकी भागीदारी केली, जी एका कॅलेंडर वर्षात दक्षिण आफ्रिकेच्या कोणत्याही खेळाडूने केलेली सर्वाधिक भागीदारी आहे. मॅरिझाने कॅप (१४) आणि अँनेके बॉश (०) जास्त काळ टिकू शकले नाहीत. लुसने सिनालो जाफ्ता (नाबाद ६) यांच्यासह संघाला विजय मिळवून दिला.
दक्षिण आफ्रिकेच्या नोनकुलुलेको म्लाबाने न्यूझीलंडचा फलंदाजीचा क्रम उध्वस्त केला आणि ४४ धावांत चार बळी घेतले. नाणेफेक जिंकून फलंदाजीचा निर्णय घेणाऱ्या न्यूझीलंडची सुरुवात खराब झाली. १५५ वा एकदिवसीय सामना खेळणाऱ्या मॅरिझाने कॅपने तिचा ३५० वा आंतरराष्ट्रीय सामना खेळणाऱ्या सुझी बेट्स (०) ला सामन्याच्या पहिल्याच चेंडूवर एलबीडब्ल्यू केले. ती शेवटची वेळ जानेवारी २०१९ मध्ये भारताविरुद्ध शून्यावर बाद झाली होती.