'ही क्रीम लाव, गोरी होशील', फसवणूक करणाऱ्या पतीने पत्नीला जिवंत जाळले
‘अशी क्रूर घटना पुन्हा घडू नये म्हणून फक्त एकच पर्याय आहे आणि तो म्हणजे मृत्युदंड.’ राजस्थानमधील उदयपूर येथील एका हृदयद्रावक प्रकरणात न्यायालयाने ही कडक टिप्पणी केली आहे. गेल्या शनिवारी सत्र न्यायालयाने आरोपीला मृत्युदंडाची शिक्षा सुनावली आहे. एक राक्षसी पती, ज्यावर त्याची पत्नी आंधळेपणाने विश्वास ठेवत होती, आणि त्यानेच तिचा विश्वासघात केला. लक्ष्मीचा पती तिला ‘काळी आणि जाडी’ असे म्हणत टोमणे मारायचा. पण एके दिवशी त्याने सर्व मर्यादा ओलांडल्या. तिला ‘गोरे’ बनवण्यासाठी तिला फसवून त्याने आपल्या पत्नीला जिवंत जाळले. काय आहे संपूर्ण प्रकरण?
किशनदास हा उदयपूर जिल्ह्यातील वल्लभनगर येथील नवनिया गावचा रहिवासी होता. कुटुंबाच्या संमतीने त्याने लक्ष्मी नावाच्या मुलीशी लग्न केले. लक्ष्मीकडे एका चांगल्या जीवनसाथीकडे असायला हवे ते सर्व काही होते. पण किशनदासला तिच्यात फक्त कमतरता दिसल्या. तो अनेकदा लक्ष्मीला तिच्या रंगाबद्दल टोमणे मारू लागला. तो म्हणायचा, ‘तू काळी आहेस… जाड आहेस. तू माझ्या लायक नाहीस.’ लक्ष्मीला दिवसरात्र असे टोमणे ऐकावे लागत होते.
किशनदास, जो पूर्वी टोमणे मारत असे, त्याने मनात इतके भयानक कट रचले होते की ते कळल्यानंतर सैतानही लहान वाटू लागले. २४ जून २०१७ ची ती भयानक रात्र. तो क्रीमसारखी वस्तू घेऊन घरी आला. त्याने आपल्या पत्नीला सांगितले की ही क्रीम लावल्याने ती गोरी होईल. तिच्या अंगावर लावा. पतीकडून प्रेम आणि आदराची आस असलेल्या लक्ष्मीने उशीर केला नाही आणि त्याच्यावर विश्वास ठेवून ती ‘क्रीम’ तिच्या चेहऱ्यावर आणि संपूर्ण शरीरावर लावली.
लक्ष्मीला माहित नव्हते की ती तिच्या शरीरावर जे क्रीम समजून लावत होती ते प्रत्यक्षात एक रसायन आहे. एक रसायन जे लगेच आग लावू शकते. त्यातून एक विचित्र वास येत होता, परंतु लक्ष्मीने ते आधीच तिच्या संपूर्ण शरीरावर लावले होते. तिला काही समजण्यापूर्वीच, किशनदासने त्याच्यासोबत लपवलेल्या धुरकट अगरबत्तीने तिला जिवंत जाळले. काही सेकंदातच ती आगीचा गोळा बनली होती. तो इथेच थांबला नाही. त्याने उरलेले रसायन लक्ष्मीवर ओतले, ज्यामुळे आग आणखी भडकली.
हा भयानक गुन्हा केल्यानंतर तो पळून गेला. ओरड ऐकून सासरचे लोक धावत आले. त्यांनी आग विझवण्याचा प्रयत्न केला आणि तिला रुग्णालयात नेले. पण लक्ष्मी गंभीरपणे जळाली होती आणि तिने जगाचा निरोप घेतला होता.
किशनदारचा गुन्हा इतका जघन्य होता की सत्र न्यायालयाने कोणतीही दया दाखवण्यास नकार दिला. शनिवारी, ३१ ऑगस्ट रोजी त्याला मृत्युदंडाची शिक्षा सुनावण्यात आली. ५०,००० रुपये दंडही ठोठावण्यात आला.