फोटो सौजन्य - बीसीसीआय सोशल मिडिया
भारतीय अ संघ सध्या दक्षिण आफ्रिका अ विरुद्ध मालिका खेळत आहे. या मालिकेमध्ये भारतीय संघाचे कर्णधारपद हे रिषभ पंतकडे सोपवण्यात आले होते. भारत विरुद्ध इंग्लड यांच्यामध्ये झालेल्या पाच सामन्याच्या कसोटी मालिकेमध्ये रिषभला गंभीर दुखापत झाली होती त्यामुळे तो भारतीय संघामध्ये मागील 2 महिन्यांपासून दुर होता. आता त्याने भारतीय अ संघामध्ये पुनरागमन केले आहे. भारतीय संघाचा स्टार यष्टीरक्षक-फलंदाज ऋषभ पंत आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये पुनरागमन करण्यास सज्ज आहे.
इंग्लंडमध्ये झालेल्या पायाच्या दुखापतीमुळे पंत काही महिन्यांपासून मैदानाबाहेर आहे. इंग्लंडमधील मँचेस्टर कसोटीदरम्यान पंतच्या पायाला दुखापत झाली. त्याने ख्रिस वोक्सच्या चेंडूवर रिव्हर्स स्वीप शॉट मारण्याचा प्रयत्न केला आणि चेंडू त्याच्या बॅटच्या कडेला लागला आणि त्याच्या पायाला लागला, ज्यामुळे त्याला फ्रॅक्चर झाले. पंतला जुलैमध्ये दुखापत झाली होती आणि तेव्हापासून तो क्रिकेटपासून दूर आहे. तो सध्या दक्षिण आफ्रिका अ संघाविरुद्धच्या अनधिकृत कसोटीत भारत अ संघाचे प्रतिनिधित्व करत आहे. पंतने पहिल्या डावात १७ धावा केल्या.
बीसीसीआयने प्रसिद्ध केलेल्या व्हिडिओमध्ये पंत म्हणाला, “प्रक्रियेचा पहिला भाग म्हणजे वेदनांपासून आराम मिळवणे. तुम्हाला पहिल्या सहा आठवड्यात दुखापतीपासून आराम मिळवायचा होता आणि नंतर सेंटर ऑफ एक्सलन्स (CoE) ला रिपोर्ट करायचा होता. सर्वकाही व्यवस्थित झाले हे चांगले आहे.”
तो पुढे म्हणाला, “मी माझे पुनर्वसन हळूहळू सुरू केले. सुरुवातीच्या दिवसांमध्ये खूप फिजिओथेरपी आणि बारकाईने देखरेख करावी लागली. एकदा मी थोडे चालण्यास सक्षम झालो की, मी ताकद वाढवण्यावर लक्ष केंद्रित केले, ज्यामुळे दुसऱ्या टप्प्याची सुरुवात झाली. आता, मी आनंदाने म्हणू शकतो की मी पूर्णपणे तंदुरुस्त आहे. सीओई कर्मचाऱ्यांच्या पाठिंब्याबद्दल मी त्यांचे आभार मानू इच्छितो.”
ऋषभ पंतने या दुखापतीला त्याच्या कारकिर्दीतील सर्वात निराशाजनक टप्पा म्हटले आणि शारीरिक पुनर्प्राप्तीदरम्यान मानसिकदृष्ट्या मजबूत राहणे हा सर्वात आव्हानात्मक भाग असल्याचे मान्य केले. तो म्हणाला, “सकारात्मक राहणे ही एक मानसिक गोष्ट आहे. दुखापतीदरम्यान धीर सोडणे सोपे असते. तुमची ऊर्जा पातळी कमी होते आणि निराशा येते. पण जर तुम्हाला अशा छोट्या छोट्या गोष्टी सापडल्या ज्या तुम्हाला बरे वाटतील तर त्या लक्षात ठेवणे महत्त्वाचे आहे.” पंतला १४ नोव्हेंबरपासून दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या कसोटी मालिकेसाठी भारतीय संघात स्थान मिळण्याची आशा आहे.






