चिराग पासवान यांनी भाजपसोबत जागावाटप फॉर्म्युलाबाबत भाष्य केले (फोटो - सोशल मीडिया)
Bihar Elections 2025 : बिहार : निवडणूक आयोगाने बिहार विधानसभा निवडणूक जाहीर केल्यानंतर जोरदार राजकारण रंगले आहे. बिहारमध्ये राजकीय हालचालींना वेग आला असला तरी भाजपची रणनीती अद्याप ठरलेली नाही. निवडणुकीच्या दृष्टीने एनडीएकडून कोणताही पत्ता उलघडण्यात न आल्यामुळे चर्चांना उधाण आले. जनशक्ति पार्टी रामविलासचे नेते आणि पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे निकटवर्तीय मानण्यात येणारे चिराग पासवान यांनी भाजपचा ताण वाढवला आहे. चिराग पासवान हे त्यांच्या मागण्यापासून मागे हटत नसून यामुळे एनडीएचा जागावाटपचा गुंता वाढत चालला आहे.
बिहारच्या राजकारणातील महत्त्वपूर्ण नेता आणि तरुण नेतृत्व म्हणून चिराग पासवान यांची ओळख निर्माण झाली आहे. चिराग पासवान यांची ओळख केवळ बिहारपूरती मर्यादित राहिलेली नाही. चिराग पासवान यांचा चाहता वर्ग वाढला असून ही बाब भाजपच्या देखील लक्षात आली आहे. यामुळे चिराग पासवान यांच्या मनधरणीचे सर्वत्र जोरदार प्रयत्न सुरू आहेत. म्हणूनच नित्यानंद राय आतापर्यंत चार वेळा त्यांच्या घरी गेले आहेत. सर्व राजकीय प्रयत्नानंतर चिराग पासवान काय निर्णय घेणार आहेत हे पाहण्यासाठी सर्वजण उत्सुक आहेत. दरम्यान, एनडीएमधील जागावाटपावरून सुरू असलेल्या वादाच्या पार्श्वभूमीवर चिराग पासवान यांनी मौन सोडले. यावेळी भाजपसोबत ही जागावाटपाची चर्चा वाढत का चालली याबाबत त्यांनी स्वतः स्पष्टीकरण दिले.
राजकीय बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा
निवडणूका जाहीर झाल्यापासून चिराग पासवान हे चर्चेच्या केंद्रस्थानी राहिले आहेत. भाजपने गेल्या दोन दिवसांत अनेक वेळा चिराग पासवान यांना मनवण्याचा प्रयत्न सुरु ठेवला आहे. नित्यानंद राय ते धर्मेंद्र प्रधान यांच्यापर्यंत सर्वांनी चिराग पासवान यांची भेट घेत अनेक बैठका झाल्या आहेत. आतापर्यंत, भाजप चिराग पासवान यांच्याशी जागा वाटपावर सहमती साधण्यात अपयशी ठरला आहे. दरम्यान, शुक्रवारी चिराग पासवान यांनी माध्यमांशी संवाद साधला आणि चर्चा कशी प्रगतीपथावर आहे हे सांगितले. त्यांनी भाजपसोबत जागा वाटपाच्या चर्चेचे सकारात्मक वर्णन केले. त्यांनी सांगितले की चर्चा खूप सकारात्मक पद्धतीने सुरू आहे आणि अंतिम टप्प्यात आहे.
चिराग पासवान यांनीही इतक्या लांबलचक चर्चा का होत आहेत या प्रश्नाचे उत्तर दिले. पासवान म्हणाले की त्यांना प्रथम प्रत्येक मुद्दा स्पष्ट करायचा आहे, जेणेकरून नंतर युतीमध्ये कोणतीही समस्या उद्भवणार नाही. ते म्हणाले, “आम्हाला सर्व गोष्टींवर आधीच तपशीलवार चर्चा करायची आहे जेणेकरून युतीमध्ये कोणतेही प्रश्न उद्भवणार नाहीत, ज्यामध्ये बसण्याची जागा देखील समाविष्ट आहे. आम्ही सर्व गोष्टींवर आधीच तपशीलवार चर्चा करत आहोत, जेणेकरून नंतर युतीमध्ये कोणतीही समस्या उद्भवणार नाही. आम्हाला सर्व गोष्टींवर, कुठे आणि कसे प्रचार करायचा आणि काय होईल यासह, आधीच सविस्तर चर्चा करायची आहे.” असे मत चिराग पासवान यांनी व्यक्त केले.
महाराष्ट्रसंबंधित बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा
“मोदींसोबत असल्याने माझ्या सन्मानाची काळजी करण्याची गरज नाही
चिराग पासवान पुढे म्हणाले की, “जिथे माझे पंतप्रधान आहेत, तिथे मला माझ्या सन्मानाची काळजी करण्याची गरज नाही.” एनडीएच्या जागावाटपाचा फॉर्म्युला कधी जाहीर होईल? चिराग पासवान यांनी उत्तर दिले, “तुम्ही ज्याची वाट पाहत आहात ते लवकरच घडेल.” दरम्यान, चिराग यांच्याशी अनेक बैठका घेणारे नित्यानंद राय म्हणाले की, भारत सरकारचे माननीय कॅबिनेट मंत्री चिराग पासवान यांनी स्पष्टपणे सांगितले आहे की बिहारमध्ये एनडीए सरकार स्थापन करण्याची त्यांची सविस्तर योजना आहे. सर्व काही सकारात्मक पद्धतीने सुरू आहे.”
“तर मग समस्या कुठे आहे?”
चिराग पासवान यांनी यापूर्वी ३० ते ३५ जागांची मागणी केली होती. दरम्यान, भाजप २२ जागांची ऑफर देत आहे. चिराग पासवान ही ऑफर स्वीकारत नाहीत. तथापि, ते २६ जागांवर समाधान मानत असल्याचे दिसून येते. चिराग पासवान यांना २२ व्यतिरिक्त आणखी चार दर्जेदार जागा हव्या आहेत आणि या मुद्द्यांवर वाटाघाटी होत नाहीत. सूत्रांचे म्हणणे आहे की २२ व्यतिरिक्त चिराग पासवान यांना सध्या रखडलेल्या इतर दोन जागा हव्या आहेत. चिराग पासवान जमुई जिल्ह्यातील चकाई आणि सिकंदरा या दोन विधानसभा जागांच्या मागणीवर ठाम आहेत. भाजप त्यांची मागणी मान्य करेल की नाही हे पाहणे बाकी आहे.