(फोटो सौजन्य - इन्स्टाग्राम)
‘खालिद का शिवाजी’ या मराठी चित्रपटाचे प्रदर्शन अद्यापही रखडलेले आहे. आता महाराष्ट्र सरकारने केंद्रीय माहिती आणि प्रसारण मंत्रालयाला ‘खालिद का शिवाजी’ला देण्यात आलेल्या सीबीएफसी प्रमाणपत्राच्या मंजुरीची पुनर्तपासणी करण्याचे आवाहन केले आहे. तसेच ८ ऑगस्ट रोजी चित्रपटाच्या अपिलावर निर्णय होईपर्यंत चित्रपटाच्या प्रदर्शनावर बंदी घालण्याचे आदेश देण्यास सांगितले आहे. महाराष्ट्राचे सांस्कृतिक सचिव किरण कुलकर्णी यांनी ६ ऑगस्ट रोजी माहिती आणि प्रसारण सचिवांना पाठवलेल्या पत्रात हे आवाहन केले आहे.
छत्रपती शिवाजी महाराजांचा इतिहास चुकीच्या पद्धतीने सादर केल्याचा आरोप
महाराष्ट्र सरकारकडून ही विनंती अशा वेळी आली आहे जेव्हा दक्षिणेकडील विचारसरणीच्या संघटनांनी असा दावा केला आहे की हा चित्रपट मराठा राजा छत्रपती शिवाजी महाराजांचा इतिहास चुकीच्या पद्धतीने सादर केला जात आहे. महाराष्ट्र सरकारने पाठवलेल्या पत्रानुसार, आता चित्रपट प्रदर्शित केल्याने कायदा आणि सुव्यवस्थेचा प्रश्न निर्माण होण्याची भीती आहे. पत्रात म्हटले आहे की, ‘सरकारला ५ ऑगस्ट रोजी (दक्षिणेकडील विचारसरणीचे कार्यकर्ते) नीलेश भिसे यांची लेखी तक्रार मिळाली होती, ज्यांनी चित्रपटाचा ट्रेलर पाहिल्यानंतर आरोप केला होता की चित्रपटातील काही संवाद तथ्यात्मकदृष्ट्या चुकीचे आहेत आणि लोकांच्या भावना दुखावणाऱ्या आहेत.’
हनी सिंग आणि करण औजला वर कारवाईची मागणी, गाण्यात आक्षेपार्ह भाषेमुळे निर्माण झाली समस्या
काय आहे चित्रपटाची कथा ?
‘खालिद का शिवाजी’ हा चित्रपट दिग्दर्शक राज प्रीतम मोरे यांनी बनवला आहे. २०१९ मध्ये ‘खिसा’ या मराठी चित्रपटासाठी त्यांना ‘सर्वोत्तम पहिला नॉन-फीचर फिल्म ऑफ अ डायरेक्टर’ या श्रेणीत राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार मिळाला होता. या आठवड्यात प्रदर्शित होणारा त्यांचा नवीनतम चित्रपट एका मुस्लिम मुलाबद्दल आहे जो छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या जीवनातील अनुभवांबद्दल शिकतो. चित्रपटाच्या २.३ मिनिटांच्या ट्रेलरमुळे लोकांचा संताप झाला आहे. विदर्भातील वर्धा जिल्ह्यात राहणाऱ्या खालिद नावाच्या मुलाची ही कथा दाखवण्यात आली आहे, जो विद्यार्थी असतानाच्या त्याच्या जीवनातील अनुभवांवर आणि शिवाजी महाराजांबद्दलच्या त्याच्या कौतुकावर लक्ष केंद्रित करतो. सार्वजनिकरित्या उपलब्ध असलेल्या फुटेजवर आधारित, चित्रपटात खालिदला त्याच्या वर्गमित्रांकडून अफजल खान म्हणून संबोधून त्याची थट्टा केली जात असल्याचे दाखवले आहे. शिवाजी महाराजांनी मारलेला आदिलशाही सेनापती कोण होता आणि महाराष्ट्रात त्याचा खूप द्वेष केला जात होता. याचा तो शोध घेत असतो.
प्रकाश राजने युट्यूबर्सवरील हल्ल्याचा केला निषेध, म्हणाले ‘या गुंडांमुळे धार्मिक स्थळे बदनाम आहेत…’
सरकारने प्रमाणपत्र रद्द करण्याची मागणीही केली
दरम्यान, महाराष्ट्र सरकारने चित्रपटाचे सीबीएफसी प्रमाणपत्र रद्द करण्याची मागणी करणार असल्याचे म्हटले आहे. महाराष्ट्राचे सांस्कृतिक मंत्री आशिष शेलार म्हणाले, “ज्यांनी चित्रपटाला आक्षेप नोंदवले आहेत त्यांच्या भावना आम्हाला समजतात. सीबीएफसीने या चित्रपटाला प्रमाणपत्र दिले आहे. मी… सांस्कृतिक व्यवहार विभागाच्या प्रधान सचिवांना चित्रपटाच्या सीबीएफसी प्रमाणपत्राचा पुनर्विचार करण्याचे निर्देश दिले आहेत. लोकांच्या भावना दुखावणे आणि इतिहासाचे चुकीचे वर्णन करणे अस्वीकार्य आहे आणि मी सीबीएफसीला त्यांच्या निर्णयाचा पुनर्विचार करण्याची विनंती करतो.” सध्याच्या वादाला न जुमानता, चित्रपटाला समीक्षकांनी प्रशंसा मिळवली. या वर्षीच्या प्रतिष्ठित कान्स चित्रपट महोत्सवात प्रदर्शित होण्यासाठी निवडलेल्या काही मराठी चित्रपटांपैकी हा एक होता. त्यावेळी आशिष शेलार यांनी चित्रपटाचे कौतुक केले आणि त्याची निवड ‘मराठी चित्रपटासाठी अभिमानाचा क्षण’ असे म्हटले.