PoK protests : इस्लामाबाद हादरले! पाकव्याप्त काश्मीरमध्ये निदर्शने नियंत्रणाबाहेर; ३८ कलमी मागण्यांसह हजारो लोक उतरले रस्त्यावर ( फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया)
कव्याप्त काश्मीर (पीओके) मध्ये नागरिकांच्या हक्कांसाठी मोठ्या प्रमाणात सरकारविरोधी निदर्शने सुरू झाली, जी हिंसक वळण घेत आहेत.
अवामी कृती समिती (एएसी) ३८ पेक्षा जास्त मागण्यांसह “बंद आणि चक्का जाम” आंदोलन करत आहे; प्रमुख मागणी १२ विधानसभा जागा रद्द करणे आणि स्थानिकांसाठी न्याय्य संसाधन वाटप आहे.
पाकिस्तानी सुरक्षा दलांनी निशस्त्र नागरिकांवर गोळीबार केला असून, परिस्थिती गंभीर असून संपूर्ण प्रदेशात व्यवसाय, वाहतूक आणि दैनंदिन जीवन प्रभावित झाले आहे.
PoK Protests : पाकव्याप्त काश्मीर (PoK) सध्या इतिहासातील एक तणावपूर्ण काळ पाहत आहे. अवामी कृती समिती (AAC) द्वारा पुकारलेल्या सरकारविरोधी निदर्शनांमध्ये हजारो नागरिक रस्त्यावर उतरले आहेत आणि हे आंदोलन हिंसक रूप घेत आहे. पीओकेतील नागरिक दीर्घकाळापासून नाकारल्या जाणाऱ्या राजकीय आणि आर्थिक हक्कांसाठी आवाज उठवत आहेत.
एएसीच्या नेतृत्वाखाली, आज “बंद आणि चक्का जाम” संपाचे आयोजन करण्यात आले आहे. या आंदोलनाचे उद्दिष्ट कोणत्याही संस्थेविरुद्ध नाही, तर ७० वर्षांपासून दुर्लक्षित लोकांच्या मूलभूत हक्कांसाठी आहे. अमेरिका, ब्रिटन आणि युरोपमधील पीओके डायस्पोरा समुदायदेखील या आंदोलनाला आंतरराष्ट्रीय स्तरावर पाठिंबा देण्याच्या तयारीत आहेत.
पीओकेमधील परिस्थिती विशेषत: गंभीर बनली आहे कारण पाकिस्तानी सैन्याने निदर्शकांवर गोळीबार केला. अनेक व्हिडिओंमध्ये लोकांना निशस्त्र असतानाही गोळीबार केल्याचे स्पष्ट दिसत आहे. या हिंसक घटनांमध्ये चार निष्पाप नागरिक जखमी झाल्याची माहिती मिळाली आहे. नागरिकांचा आरोप आहे की, त्यांना गेल्या अनेक दशकांपासून राजकीय दुर्लक्ष, मानवी हक्कांचे उल्लंघन आणि “दुसऱ्या दर्जाचे नागरिक” म्हणून वागवण्यात आले आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Indian Rupee : भारतीय रुपया तुम्हाला बनवेल 20 हून अधिक देशांमध्ये श्रीमंत; जाणून घ्या कुठे अन् किती होणार फायदा?
निदर्शकांचा रोष मुख्यतः सरकारी भ्रष्टाचार, महागाई, अन्नधान्याच्या वाढत्या किमती, संसाधनांचा गैरवापर, आणि स्थानिक प्रतिनिधित्वाचा अभाव यावर केंद्रित आहे. एएसीचे नेते शौकत नवाज मीर म्हणाले, “पुरे झाले. एकतर आम्हाला आमचे हक्क द्या नाहीतर जनतेच्या रोषाला सामोरे जा.” ही शब्दशः आवाहनात्मक भूमिका सरकारला देण्यात आली आहे, ज्यात जनता आपली निराशा स्पष्टपणे व्यक्त करत आहे.
एएसीच्या मागण्यांमध्ये ३८ पेक्षा जास्त मुद्दे समाविष्ट आहेत. सर्वात महत्त्वाची मागणी म्हणजे काश्मिरी निर्वासितांसाठी राखीव असलेल्या १२ विधानसभा जागा रद्द करणे. या जागा स्थानिक प्रतिनिधित्वाला कमी महत्व देत असून, इस्लामाबादला अनावश्यक नियंत्रण प्रदान करतात, असे एएसीचे मत आहे. याशिवाय, जलविद्युत प्रकल्पांची पुनर्वाटपणी, वीज बिलांमध्ये कपात, जीवनावश्यक वस्तूंवरील अनुदान वाढवणे, आणि स्थानिक लोकसंख्येला अधिक लाभ मिळावा यासारख्या मागण्याही या यादीत आहेत.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : PoK Shutdown : फोन बंद, रस्ते ओसाड आणि 3,000 सैनिक तैनात; पाकिस्तानच्या पीओकेमध्ये काही अघटित घडण्याचे संकेत
पीओकेमधील संपूर्ण परिस्थितीमुळे व्यवसाय, बाजारपेठा, वाहतूक आणि दैनंदिन जीवन प्रभावित झाले आहे. नागरिकांचे रोष व्यक्त करण्याचे हे आंदोलन ही केवळ राजकीय लढाई नाही, तर मानवी हक्कांसाठीची लढाई आहे. पाकिस्तान सरकार आणि पंतप्रधान शाहबाज शरीफ यांनी या आंदोलनाकडे गंभीरतेने पाहणे अत्यावश्यक आहे, अन्यथा या तणावपूर्ण परिस्थितीचे परिणाम व्यापक असू शकतात.
पीओकेमधील हे निदर्शन सध्याच्या काळातील सर्वात मोठ्या लोककेंद्रित आंदोलनांपैकी एक मानले जात आहे. हे आंदोलन स्थानिक लोकांच्या हक्कांसाठी जागतिक स्तरावर आवाज उठवण्याचे माध्यम ठरत आहे. नागरिकांचा संदेश स्पष्ट आहे: सरकारने लोकांच्या हक्कांना दुर्लक्ष करणे थांबवावे, अन्यथा रोष अजून वाढेल.