स्वामी चैतन्यानंदाचा कसा झाला पर्दाफाश (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)
दक्षिण दिल्लीतील एका शैक्षणिक संस्थेशी संबंधित स्वामी चैतन्यनंद सरस्वती यांच्यावर लैंगिक शोषण आणि महिला विद्यार्थ्यांचे करिअर उद्ध्वस्त केल्याचा आरोप आहे. हा स्वयंघोषित आध्यात्मिक गुरू खरा घोटाळा करणारा निघाला. एक-दोन नव्हे तर डझनभराहून अधिक महिला विद्यार्थ्यांनी चिन्मयनंद यांच्यावर गंभीर आरोप केले आहेत. आरोपी बाबा बऱ्याच काळापासून महिला विद्यार्थ्यांचे शोषण करत होता. पण जसे म्हटले जाते की, प्रत्येक पापाचा घडा हा एक दिवस भरतोच. चिन्मयनंद यांच्या बाबतीतही असेच काहीसे घडले आहे. त्यांच्या अंधाऱ्या जगाचे रहस्य उघड झाल्यापासून, बाबांच्या व्हीआयपी-केंद्रित कारवाया उघड झाल्या आहेत.
श्री शारदा इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडियन मॅनेजमेंटची माजी विद्यार्थी आणि भारतीय हवाई दलातील ग्रुप कॅप्टनने चिन्मयनंद यांच्या अंधाऱ्या जगाचा पर्दाफाश करण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली. काही दिवसांतच संस्थेला एका माजी विद्यार्थ्याचे पत्र आणि भारतीय हवाई दलातील ग्रुप कॅप्टनचा ईमेल मिळाल्यावर हे खळबळजनक प्रकरण उघडकीस आले. या तक्रारींमुळे शारदा पीठ आणि संस्थेच्या गव्हर्निंग कौन्सिलला धक्का बसला. एका माजी विद्यार्थ्याचे पत्र आणि एका ग्रुप कॅप्टनच्या ईमेलने बाबा आणि त्याच्या तीन महिला सहकाऱ्यांच्या कटाचा पर्दाफाश केला.
व्हीव्हीआयपींसोबत बनावट ओळख
FIR आणि विद्यार्थ्यांच्या आरोपांनुसार, स्वामी चैतन्यनंद यांनी मठाच्या खोलीत VVIP आणि व्हीव्हीआयपींसोबतचे स्वतःचे बनावट फोटो प्रदर्शित केले होते. हे बनावट फोटो संस्था आणि मठात त्यांचे स्थान टिकवून ठेवण्यासाठी आणि विद्यार्थी आणि कर्मचाऱ्यांवर दबाव आणण्यासाठी होते. आरोपी बाबा स्वतःची छाप निर्माण करण्यासाठी या फोटोंचा वापर करण्यात यशस्वी झाला होता असे सांगण्यात आले आहे.
शारदा पीठाच्या एका माजी विद्यार्थीनीने (या वर्षी संस्थेतून पदवी प्राप्त केली) २८ जुलै रोजी संस्थेच्या प्रशासनाला एक पत्र लिहिले. हे पत्र ३१ जुलै रोजी मिळाले. पत्रात, विद्यार्थ्याने आरोप केला की स्वामी विद्यार्थ्यांचा विनयभंग आणि लैंगिक छळ करत आहेत. त्यानंतर, १ ऑगस्ट रोजी, भारतीय हवाई दलाच्या एका ग्रुप कॅप्टनकडून एक ईमेल आला. त्यांनी सांगितले की त्यांना हवाई दलाच्या कुटुंबातील अनेक विद्यार्थ्यांकडून लैंगिक छळाच्या तक्रारीदेखील मिळाल्या आहेत.
गोंधळ उडाला
या तक्रारींनंतर, संस्थेच्या गव्हर्निंग कौन्सिलने ३ ऑगस्ट रोजी ३० हून अधिक महिला विद्यार्थ्यांची व्हर्च्युअल बैठक घेतली. पोलिसांनी आतापर्यंत ३२ विद्यार्थ्यांचे जबाब नोंदवले आहेत. यातील बहुतेक विद्यार्थी महिला गरीब कुटुंबातील किंवा लष्करी कर्मचाऱ्यांचे आहेत. असा आरोप आहे की चैतन्यनंद आणि त्यांच्या महिला सहकाऱ्यांनी विद्यार्थ्यांची मूळ शैक्षणिक प्रमाणपत्रे जप्त केली. यामुळे आंदोलन करणाऱ्या विद्यार्थ्यांचे शिक्षण आणि करिअर धोक्यात आले
महिला विद्यार्थ्यांना ऋषिकेशला नेले
मार्च २०२५ मध्ये, स्वामी काही महिला विद्यार्थ्यांना नवीन कारच्या पूजा समारंभासाठी ऋषिकेशला घेऊन गेले. परतीच्या प्रवासादरम्यान त्यांनी मुलींबद्दल अश्लील टिप्पण्या केल्याचा आरोप आहे. परतल्यानंतर, महिला कर्मचाऱ्यांनी मुलींना स्वामींसोबतच्या त्यांच्या चॅट्स डिलीट करण्यास भाग पाडले. होळीनंतर स्वामींनी तिला ऑफिसमध्ये बोलावले आणि “बेबी” असे संबोधले, असाही आरोप मुलींनी केला आहे.
इतकंच नाही तर स्वामीने आपल्या मोबाईल फोनवर एक व्हिडिओ बनवला आणि तो व्हॉट्सअॅपवर तिला पाठवला. जून २०२५ मध्ये, ३५ मुलींना व्यावसायिक सहलीवर ऋषिकेशला नेण्यात आले. तिथे स्वामी रात्री महिला विद्यार्थ्यांना फोन करायचे. एका विद्यार्थिनीने विरोध केला तेव्हा तिला परीक्षा देण्यापासून रोखण्यात आले आणि तिची सर्व मूळ प्रमाणपत्रे जप्त करण्यात आली असाही आरोप करण्यात आलाय.